ปีงบ 2024 ในห้าตัวเลข

  • $7.22B การชำระเงินจากแฟนรวม (+9% YoY)
  • $5.80B จ่ายให้ครีเอเตอร์ (+9% YoY)
  • $1.41B รายได้สุทธิของแพลตฟอร์ม (+8% YoY)
  • $684M กำไรก่อนภาษี (+4% YoY — การเติบโตของกำไรช้าที่สุดเท่าที่เคยมีมา)
  • 4.63 ล้าน บัญชีครีเอเตอร์ · 377.5 ล้าน บัญชีแฟน

เกี่ยวกับการยื่นรายงานปีงบ 2024

Fenix International Ltd บริษัทแม่ของ OnlyFans ยื่นงบการเงินประจำปีต่อ UK Companies House การยื่นรายงานปีงบ 2024 ครอบคลุมระยะเวลาสิบสองเดือนที่สิ้นสุดวันที่ 30 พฤศจิกายน 2024 และได้รับการตรวจสอบจากภายนอก การยื่นรายงานของ Companies House เป็นข้อมูลสาธารณะ ทุกคนสามารถตรวจสอบตัวเลขกับ PDF ทางการได้ ความสามารถในการตรวจสอบนี้ทำให้ OnlyFans สามารถใช้เป็นเกณฑ์มาตรฐานสำหรับเศรษฐกิจครีเอเตอร์ในวงกว้าง ซึ่งแพลตฟอร์มส่วนใหญ่เป็นของเอกชนและไม่ได้รับการตรวจสอบ.

รายละเอียดรายได้และกำไร

การชำระเงินจากแฟนรวม — มูลค่ารวมของการสมัครสมาชิก การขายแบบ pay-per-view ทิป และข้อความตรง — แตะ $7.22 พันล้าน เพิ่มขึ้น 9% จาก $6.63B ในปี 2023 หลังหักค่าธรรมเนียมแพลตฟอร์มมาตรฐาน 20% $5.80 พันล้าน ตกแก่ครีเอเตอร์ จาก $1.41 พันล้านที่แพลตฟอร์มเก็บไว้ $684 ล้าน ลดลงมาเป็นกำไรก่อนภาษี — อัตรากำไรจากการดำเนินงานประมาณ 48% จากรายได้สุทธิ สอดคล้องกับปีที่ผ่านมา.

การเติบโตของกำไร 4% น่าสังเกตเพราะเป็นอัตราที่ช้าที่สุดที่แพลตฟอร์มเคยรายงาน รายได้เติบโต 9% และการจ่ายเงินเติบโต 9% แต่กำไรล้าหลัง — สัญญาณว่าต้นทุน (น่าจะเป็นการปฏิบัติตามกฎ การประมวลผลการชำระเงิน และการดูแลเนื้อหา) กำลังเติบโตเร็วกว่ารายได้.

$7.22B การชำระเงินจากแฟนรวม +9% เทียบกับ $6.63B (2023)
$5.80B การจ่ายเงินครีเอเตอร์ (80%) +9% เทียบกับ $5.30B (2023)
$1.41B รายได้สุทธิแพลตฟอร์ม (20%) +8% เทียบกับ $1.31B (2023)
$684M กำไรก่อนภาษี +4% เทียบกับ $658M (2023)

การชำระเงินจากแฟนรวม — ปีงบ 2024 ในบริบท

2019–2024 · USD
การชำระเงินจากแฟนรวมของ OnlyFans แยกตามปี, 2019–2024, USD
ที่มา: งบการเงินประจำปีของ Fenix International JSON
ฝังกราฟนี้ <iframe src="https://onlyfansstatistics.com/embed/revenue" width="100%" height="380" frameborder="0" style="border:0;border-radius:12px;" loading="lazy" title="รายได้รวมของ OnlyFans แยกตามปี"></iframe>

การแบ่ง 80/20 ของครีเอเตอร์

OnlyFans ใช้การแบ่งแบบเป็นมิตรกับครีเอเตอร์ 80/20 เดียวกันตั้งแต่เริ่มเปิดบริการ — ครีเอเตอร์เก็บ 80% ของทุก ๆ ดอลลาร์ที่แฟนใช้จ่าย แพลตฟอร์มเก็บ 20% ไม่มีระดับชั้น ไม่มีเกณฑ์ และไม่มีข้อยกเว้นสำหรับครีเอเตอร์ที่ "ไวรัล" ที่จะได้ข้อตกลงที่แย่กว่า ความเรียบง่ายเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ครีเอเตอร์จำนวนมากมองว่า OnlyFans โปร่งใสกว่าแพลตฟอร์มที่อาศัยโฆษณา ซึ่งสัดส่วนรายได้เปลี่ยนไปตามตัวชี้วัดการมีส่วนร่วม.

ข้อแม้หนึ่ง: การแบ่ง 80/20 อยู่ฝั่งครีเอเตอร์ก่อนหักค่าธรรมเนียม การประมวลผลการชำระเงิน การแปลงสกุลเงิน (สำหรับแฟนที่ไม่ใช่ USD) และภาระภาษีจะถูกหักออกจาก 80% ของครีเอเตอร์ รายได้สุทธิจริงมักใกล้เคียง 70–75% ของการชำระเงินดั้งเดิมของแฟนสำหรับครีเอเตอร์ที่อยู่ในสหรัฐ และต่ำกว่าสำหรับครีเอเตอร์ต่างประเทศ.

บัญชีครีเอเตอร์และแฟน

ภายในสิ้นปีงบประมาณ 2024 OnlyFans มีบัญชีครีเอเตอร์ 4.63 ล้าน และบัญชีแฟน 377.5 ล้าน (สะสม ไม่ได้กรองซ้ำ) การเติบโตของครีเอเตอร์อยู่ที่ประมาณ 13% จาก 4.10 ล้านในปีงบ 2023 การเติบโตของบัญชีแฟนอยู่ที่ 24% อัตราส่วนแฟนต่อครีเอเตอร์ — 81.6:1 ณ สิ้นปี — ยังคงทรงตัวภายในช่วงระยะยาวที่ 74:1 ถึง 87:1.

ตัวชี้วัด20232024YoY
การชำระเงินจากแฟนรวม$6.63B$7.22B+9%
การจ่ายเงินครีเอเตอร์$5.30B$5.80B+9%
รายได้สุทธิแพลตฟอร์ม$1.31B$1.41B+8%
กำไรก่อนภาษี$658M$684M+4%
บัญชีครีเอเตอร์4.10 ล้าน4.63 ล้าน+13%
บัญชีแฟน (สะสม)305.07 ล้าน377.5 ล้าน+24%

รายได้เฉลี่ยของครีเอเตอร์ — คณิตศาสตร์บอกอะไรจริง ๆ

หาก $5.80B ของการจ่ายเงินหารด้วย 4.63 ล้านบัญชีครีเอเตอร์ จะได้ค่าเฉลี่ย $1,253 ต่อครีเอเตอร์ต่อปี หรือประมาณ $104 ต่อเดือน แต่ค่าเฉลี่ยนี้บิดเบือนอย่างหนักจากหางยาว: การวิเคราะห์โดยบุคคลที่สามแสดงให้เห็นอย่างสม่ำเสมอว่าครีเอเตอร์อันดับสูงสุด 1% ได้รับการจ่ายเงินทั้งหมด ~33% ในขณะที่ครีเอเตอร์ค่ามัธยฐานมีรายได้ใกล้เคียง $180/ปี เราครอบคลุมการกระจายเต็มรูปแบบในหน้า รายได้ของครีเอเตอร์.

แหล่งที่มา

  • [FENIX-2024] Fenix International Ltd — การยื่นรายงาน UK Companies House ปีงบ 2024 (ตรวจสอบแล้ว).
  • [STATISTA-2024] Statista — ตัวเลขแฟนและครีเอเตอร์ในอดีต.
  • [REUTERS-2025] Reuters — รายงานข่าวการเผยแพร่การยื่นรายงานปีงบ 2024.

ที่เกี่ยวข้อง